Hãy để đội ngũ Luật sư & Chuyên viên pháp lý uy tín, chuyên nghiệp của Minh Long Legal hỗ trợ bạn!

Công Ty Có Được Xử Lý Người Lao Động Vi Phạm Nội Quy Bằng Hình Thức Phạt Tiền?

Tác giả: Luật gia Nguyễn Thị Minh Liên

Xin hỏi Minh Long Legal: Tôi đang làm công nhân tại nhà máy A. Trong quá trình làm việc tôi có vi phạm nội quy lao động, tuy nhiên công ty lại xử lý tôi bằng hình thức phạt tiền. Công ty phạt tiền như vậy đúng hay sai và có bị phạt không ạ?

Công ty có được xử lý người lao động vi phạm nội quy bằng hình thức phạt tiền?

Về nội dung này, MINH LONG LEGAL tư vấn như sau:

Liên quan đến vấn đề này, Điều 127 Bộ luật lao động 2019 quy định như sau:

“Điều 127. Các hành vi bị nghiêm cấm khi xử lý kỷ luật lao động

1. Xâm phạm sức khỏe, danh dự, tính mạng, uy tín, nhân phẩm của người lao động.

2. Phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động.

3. Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động hoặc không thỏa thuận trong hợp đồng lao động đã giao kết hoặc pháp luật về lao động không có quy định.”

Căn cứ quy định trên, công ty bạn không được xử lý người lao động vi phạm nội quy bằng hình thức phạt tiền.

Điểm b Khoản 3 và Điểm d Khoản 4  Điều 19 Bộ luật lao động 2019 quy định như sau:

“Điều 19. Vi phạm quy định về kỷ luật lao động, trách nhiệm vật chất

3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi sau đây:

b) Dùng hình thức phạt tiền hoặc cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động;

4. Biện pháp khắc phục hậu quả

d) Buộc người sử dụng lao động trả lại khoản tiền đã thu hoặc trả đủ tiền lương cho người lao động đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 3 Điều này.”

Đối với hành vi phạt tiền thay việc xử lý kỷ luật lao động thì mức phạt sẽ từ 20 đến 40 triệu đồng. Tuy nhiên, đây là mức phạt dành cho cá nhân, còn đối với tổ chức thì mức phạt tiền sẽ gấp đôi mức phạt tiền đối với cá nhân. Như vậy, công ty bạn xử lý bằng hình thức phạt tiền là sai sẽ bị phạt từ 40 đến 80 triệu đồng.

Ngoài ra, công ty còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả đó là trả lại khoản tiền đã thu hoặc trả đủ lương cho người lao động.


Trên đây là nội dung tư vấn của Minh Long Legal về Công ty có được xử lý người lao động vi phạm nội quy bằng hình thức phạt tiền?” cùng những thông tin liên quan. Quý khách có nhu cầu về dịch vụ pháp lý, hãy liên hệ ngay với Minh Long Legal 03 7777 3369 hoặc minhlonglegal@gmail.com để được hỗ trợ nhanh nhất!

Gọi điện thoại
03.7777.3369
Chat Zalo